Khuyến mãi vps

Hướng dẫn cài đặt CentOS 6

Hôm nay mình sẽ hướng dẫn mọi người cài đặt CentOS 6. Các bạn cần chuẩn bị

-Một máy ảo cấu hình 1 core, 1GB RAM, 10GB Disk
-File iso CentOS 6 (khuyên nên dùng ISO Minimal)

Tải ISO CentOS tại đây

Ok ta Insert file iso vào máy ảo và Start máy ảo lên

Đây là màn hình bắt đầu cài đặt của CentOS 6, nếu bạn muốn kiểm tra RAM thì chọn Memory Test. Nếu bạn muốn cài đặt hoặc nâng cấp hệ thống đang chạy hiện tại thì chọn Install or upgrade an existing system. Ở đây ta sẽ chọn vào option đầu tiên.

Lúc này hệ thống sẽ hỏi bạn có muốn kiểm tra file ISO cài đặt CentOS hay không. Nhấn OK nếu bạn muốn kiểm tra, chọn SKIP nếu bạn muốn bỏ qua bước này và bắt đầu quá trình cài đặt

Bạn nhấn Next để bắt đầu cài đặt CentOS vào hệ thống

Bạn để mặc định ngôn ngữ là English và nhấn Next

Mục này bạn chọn Basic Storage Devices. Nếu bạn có các thiết bị SAN, NAS và chạy ổ cứng theo dạng iSCSI thì chọn vào Specialized Storage Devices

Sau khi nhấn Next, hệ thống sẽ hỏi bạn có muốn dữ lại dữ liệu trên ổ cứng hay xóa toàn bộ. Nếu ổ cứng hoàn toàn trống bạn chọn Yes, discard any data

Tại đây bạn nhập Hostname cho hệ thống và nhấn Next

Tại đây bạn Set Time cho hệ thống, lưu ý chọn Time đúng với múi giờ và Quốc Gia của bạn

Mục này bạn sẽ đặt mật khẩu cho tài root. Tài khoản root là tài khoản có quyền quản trị cao nhất trên hệ thống Linux, tương tự tài khoản administrator bên hệ thống Windows

Đây là bước quan trọng, chia phân vùng Linux. Tại bước này hãy làm cẩn thận nếu không muốn bị mất dữ liệu. Nếu bạn không rành các phân vùng trên Linux thì bạn có thể tích vào tùy chọn Use All Space (tùy chọn này hệ thống sẽ tự chia các phân vùng để cài đặt CentOS cho bạn). Ở đây tôi sẽ tích vào Create Custom Layout và hướng dẫn các bạn chia phân vùng trên Linux

Sau khi tích vào Create Custom Layout và nhấn Next, bạn chọn ổ cứng cần chia phân vùng và nhấn Create.

Ở đây tôi chọn Standard Partition vì tôi không Setup RAID cho Server. Bạn nhấn Create

Phân vùng đầu tiên tôi tạo là SWAP (SWAP là gì tôi sẽ có bài viết riêng). Tại mục File System Type bạn chọn SWAP và nhấn OK. Dung lượng phân vùng SWAP thường sẽ bằng dung lượng RAM hoặc gấp đôi dung lượng RAM. Chẳng hạn RAM máy ảo tôi tạo ra là 2GB thì phân vùng SWAP sẽ có dung lượng là 2GB hoặc 4GB

Phân vùng còn lại là phân vùng chứa dữ liệu của hệ điều hành hay còn gọi là phân vùng root, ký hiệu là “/”. Tại mục File System Type bạn chọn ext4. Nếu bạn không tạo thêm các phân vùng /boot, /home thì nên để dung lượng phân vùng này là cao nhất. Lưu ý nhớ tích vào Force to be a primary partition để chỉ định phân vùng này là primary

Sau khi tạo phân vùng xong, bạn nhấn Next, lúc này hệ thống nhắc bạn Format lại phân vùng, bạn nhấn vào Format

Hệ thống nhắc nếu Format thì sẽ mất toàn bộ dữ liệu. Bạn nhấn vào Write changes to disk để tiến hành Format.

Sau khi hoàn tất sẽ hiện ra 1 bảng thế này. Nếu bạn muốn cài đặt mật khẩu cho bootloader thì tích vào Use a bootloader password (khuyến cáo nếu không cần thiết thì không cần). Bạn nhấn Next để tiếp tục cài đặt

Lúc này hệ thống đang cài đặt các Package cần thiết từ file ISO CentOS

Việc cài đặt đã hoàn xong, bạn nhấn Reboot để hệ thống hoàn tất việc cài đặt.

Đến đây bạn đăng nhập username – password bạn tạo trong quá trình cài đặt. Để kiểm tra phiên bản CentOS bạn đang sử dụng, bạn gõ lệnh cat /etc/centos-release

Vậy là xong bài cài đặt CentOS 6, rất đơn giản phải không. Chúc các bạn thành công

Khuyến mãi vps